11 มีนาคม 2567 สำนักข่าวต่างประเทศรายงานว่า งานประกาศผลอันทรงเกียรติของวงการภาพยนตร์ 96th Academy Awards หรือ รางวัลออสการ์ ประจำปี 2024 โรงละครดอลบี้ เธียเตอร์ นครลอสแองเจลิส เปิดฉากขึ้นแล้วในช่วงเช้า (ตามเวลาประเทศไทย) แฟนหนังทั่วโลกกำลังตั้งหน้าตั้งตารอชมการประกาศรางวัลว่า ภาพยนตร์เรื่องใดจะคว้ารางวัลได้มากที่สุด สำหรับผลรางวัลออสการ์ ประจำปี 2024 ได้แก่
สรุปรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 96 ประจำปี 2024
รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Picture)
ผู้ชนะ : Oppenheimer
American Fiction
Anatomy of a Fall
Barbie
The Holdovers
Killers of the Flower Moon
Maestro
Past Lives
Poor Things
Zone of Interest
รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม (Best Actor)
ผู้ชนะ : คิลเลียน เมอร์ฟีย์ จากผลงานเรื่อง Oppenheimer
แบรดลีย์ คูเปอร์ จากผลงานเรื่อง Maestro
โคลแมน โดมิงโก จากผลงานเรื่อง Rustin
พอล จีอาแมตติ จากผลงานเรื่อง The Holdovers
เจฟฟรีย์ ไรต์ จากผลงานเรื่อง American Fiction
รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม (Best Actress)
ผู้ชนะ : เอ็มมา สโตน จากผลงานเรื่อง Poor Things
แอนเน็ตต์ เบนนิง จากผลงานเรื่อง Nyad
ลิลลี แกลดสโตน จากผลงานเรื่อง Killers of the Flower Moon
แซนดรา อึลเลอร์ จากผลงานเรื่อง Anatomy of a Fall
แครี มัลลิแกน จากผลงานเรื่อง Maestro
รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (Best Supporting Actor)
ผู้ชนะ : โรเบิร์ต ดาวนีย์ จูเนียร์ จากผลงานเรื่อง Oppenheimer
สเตอร์ลิง เค. บราวน์ จากผลงานเรื่อง American Fiction
โรเบิร์ต เดอ นีโร จากผลงานเรื่อง Killers of the Flower Moon
ไรอัน กอสลิง จากผลงานเรื่อง Barbie
มาร์ค รัฟฟาโล จากผลงานเรื่อง Poor Things
รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม (Best Supporting Actress)
ผู้ชนะ : ดาไวน์ จอย แรนดอล์ฟ จากผลงานเรื่อง The Holdovers
เอมิลี บลันต์ จากผลงานเรื่อง Oppenheimer
แดเนียล บรูกส์ จากผลงานเรื่อง The Color Purple
อเมริกา เฟอร์เรรา จากผลงานเรื่อง Barbie
โจดี ฟอสเตอร์ จากผลงานเรื่อง Nyad
รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม (Best Director)
ผู้ชนะ : คริสโตเฟอร์ โนแลน จากผลงานเรื่อง Oppenheimer
ฌูสตีน ทรีเย จากผลงานเรื่อง Anatomy of a Fall
มาร์ติน สกอร์เซซี จากผลงานเรื่อง Killers of the Flower Moon
ยอร์กอส แลนติมาส จากผลงานเรื่อง Poor Things
โจนาธาน กลาเซอร์ จากผลงานเรื่อง The Zone of Interest
รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม (Best Original Screenplay)
ผู้ชนะ : Anatomy of a Fall จาก ฌูสตีน ทรีเย
The Holdovers จาก เดวิด เฮมิงสัน
Maestro จาก แบรดลีย์ คูเปอร์, จอช ซิงเกอร์
May December จาก แซมมี เบิร์ช
Past Lives จาก เซลีน ซง
รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม (Best Adapted Screenplay)
ผู้ชนะ : American Fiction จาก คอร์ด เจฟเฟอร์สัน
Barbie จาก เกรตา เกอร์วิค
Oppenheimer จาก คริสโตเฟอร์ โนแลน
Poor Things จาก โทนี แม็กนามารา
The Zone of Interest จาก โจนาธาน กลาเซอร์
รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม (Best Animated Feature)
ผู้ชนะ : The Boy and the Heron
Elemental
Nimona
Robot Dreams
Spider-Man: Across the Spider-Verse
รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม (Best Documentary Feature)
ผู้ชนะ : 20 Days in Mariupol
Bobi Wine: The People’s President
The Eternal Memory
Four Daughters
To Kill a Tiger
รางวัลภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม (Best International Feature)
ผู้ชนะ : The Zone of Interest (สหราชอาณาจักร)
The Teachers’ Lounge (ประเทศเยอรมัน)
Io Capitano (ประเทศอิตาลี)
Perfect Days (ประเทศญี่ปุ่น)
Society of the Snow (ประเทศสเปน)
รางวัลการถ่ายภาพยอดเยี่ยม (Best Cinematography)
ผู้ชนะ : Oppenheimer
El Conde
Killers of the Flower Moon
Maestro
Poor Things
รางวัลการออกแบบโปรดักชั่นยอดเยี่ยม (Best Production Design)
ผู้ชนะ : Poor Things
Barbie
Killers of the Flower Moon
Napoleon
Oppenheimer
รางวัลตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Film Editing)
ผู้ชนะ : Oppenheimer
Anatomy of a Fall
The Holdovers
Killers of the Flower Moon
Poor Things
รางวัลออกแบบเสียงยอดเยี่ยม (Best Sound)
ผู้ชนะ : The Zone of Interest
The Creator
Maestro
Mission: Impossible – Dead Reckoning Part One
Oppenheimer
รางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม (Best Costume Design)
ผู้ชนะ : Poor Things
Barbie
Killers of the Flower Moon
Napoleon
Oppenheimer
รางวัลการแต่งหน้า-ออกแบบทรงผมยอดเยี่ยม (Best Makeup and Hairstyling)
ผู้ชนะ : Poor Things
Golda
Maestro
Oppenheimer
Society of the Snow
รางวัลเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม (Best Visual Effects)
ผู้ชนะ : Godzilla Minus One
The Creator
Guardians of the Galaxy: Vol. 3
Mission: Impossible – Dead Reckoning Part One
Napoleon
รางวัลเพลงบรรเลงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Score)
ผู้ชนะ : Oppenheimer
American Fiction
Indiana Jones and the Dial of Destiny
Killers of the Flower Moon
Poor Things
รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม (Best Song)
ผู้ชนะ : เพลง “What Was I Made For?” จากผลงานเรื่อง Barbie
เพลง “The Fire Inside” จากผลงานเรื่อง Flamin’ Hot
เพลง “I’m Just Ken” จากผลงานเรื่อง Barbie
เพลง “It Never Went Away” จากผลงานเรื่อง American Symphony
เพลง “Wahzhazhe (A Song for My People)” จากผลงานเรื่อง Killers of the Flower Moon
รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม (Best Animated Short)
ผู้ชนะ : War Is Over! Inspired by the Music of John & Yoko ????
Letter to a Pig
Ninety-Five Senses
Our Uniform
Pachyderme
รางวัลภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม (Best Documentary Short)
ผู้ชนะ : The Last Repair Shop
The ABCs of Book Banning
The Barber of Little Rock
Island in Between
Nǎi Nai & Wài Pó
รางวัลภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม (Best Live-Action Short)
ผู้ชนะ : The Wonderful Story of Henry Sugar
The After
Invincible
Knight of Fortune
Red, White, and Blue
โปรดอ่านก่อนแสดงความคิดเห็น
1.กรุณาใช้ถ้อยคำที่ สุภาพ เหมาะสม ไม่ใช้ ถ้อยคำหยาบคาย ดูหมิ่น ส่อเสียด ให้ร้ายผู้อื่น สร้างความแตกแยกในสังคม งดการใช้ถ้อยคำที่ดูหมิ่นหรือยุยงให้เกลียดชังสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
2.หากพบข้อความที่ไม่เหมาะสม สามารถแจ้งได้ที่อีเมล์ online@naewna.com โดยทีมงานและผู้จัดทำเว็บไซด์ www.naewna.com ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็นที่พิจารณาแล้วว่าไม่เหมาะสม โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ทุกกรณี
3.ขอบเขตความรับผิดชอบของทีมงานและผู้ดำเนินการจัดทำเว็บไซด์ อยู่ที่เนื้อหาข่าวสารที่นำเสนอเท่านั้น หากมีข้อความหรือความคิดเห็นใดที่ขัดต่อข้อ 1 ถือว่าเป็นกระทำนอกเหนือเจตนาของทีมงานและผู้ดำเนินการจัดทำเว็บไซด์ และไม่เป็นเหตุอันต้องรับผิดทางกฎหมายในทุกกรณี