‘จิ้งหรีด’แมลงทำเงิน! เลี้ยงง่าย ขายไว ออเดอร์เพียบ ‘ชาวพะเยา’โกยรายได้สู่ครอบครัว
8 ธันวาคม 2567 ผู้สื่อข่าวรายงานจาก จ.พะเยา ว่า มูลนิธิ ซี.ซี.เอฟ.เพื่อเด็กและเยาวชน ในพระราชูปถัมภ์สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ส่งเสริมชาวบ้านปางถ้ำ หมู่ 9 ต.ร่มเย็น อ.เชียงคำ จ.พะเยา และบ้านเวียงลอ หมู่ 11 ต.ลอ อ.จุน จ.พะเยา ในการประกอบอาชีพยกระดับคุณภาพชีวิตของเด็กและครอบครัว โดยการส่งเสริมให้ชาวบ้านเลี้ยงแมลงเศรษฐกิจอย่าง “จิ้งหรีด” ขาย ใช้เวลาเลี้ยงประมาณ 45 วัน ก็จับจิ้งหรีดขายได้ และราคาสูงกิโลกรัมละ 200 - 250 บาท ทำให้มีรายได้เสริมจากการเลี้ยงเฉลี่ยเดือนละ 20,000 - 25,000 บาท ซึ่งการเลี้ยงจิ้งหรีด เลี้ยงง่าย ลงทุนน้อย มีพ่อค้าแม่ค้ามารับซื้อถึงที่ จนแทบไม่พอขาย
ที่บ้านของนางแดง ไชยวงค์ อายุ 49 ปี บ้านเลขที่ 4 หมู่ 9 ต.ร่มเย็น อ.เชียงคำ เป็นหนึ่งในผู้เลี้ยงจิ้งหรีดในโครงการ พบว่า ที่ผ่านมาการเลี้ยวจิ้งหรีดสร้างรายได้ที่ดีให้กับครอบครัว จิ้งหรีดเลี้ยงง่าย ใช้เวลาเพียง 45 วันก็สามารถเก็บผลผลิตมาจำหน่ายได้กิโลกรัมละ 200 - 250 บาท โดยที่ผ่านมาทำมาแล้ว 3 รุ่น สร้างรายได้เสริมให้กับครอบครัว ต่อไปจะได้มีการขยายพันธุ์ เพื่อสอนให้กับผู้ที่สนใจในบริเวณใกล้เคียงจะได้มีการรายได้เสริม
ด้านนายณรงค์ ไข่ทา อายุ 62 ปี และนางย้าย ศรีวิชัย อายุ 59 ปี ชาวบ้านเวียงลอ ต.ลอ อ.จุน จ.พะเยา เป็นอีกหนึ่งในผู้เลี้ยงจิ้งหรีด กล่าวว่า ได้มีการพัฒนาและต่อยอดโดยการสังเกตพฤติกรรม อายุ และการวางไข่ของจิ้งหรีด โดยได้มีการพัฒนาในการแยกไข่ และเลี้ยงในพื้นที่เปิดโล่งภายในกรงที่เลี้ยง เพื่อให้ตัวโตเท่ากัน และสามารถต่อยอดให้กับเพื่อนบ้านที่สนใจ เพราะก่อนหน้านี้ได้ทำมาแล้ว 3 - 4 รุ่น ขายได้เร็ว กรงละ 4-5 กิโลกรัม 45 วัน ก็สามารถเก็บขายได้ ไม่ต้องไปขายที่ไหน มีคนมาซื้อถึงบ้านเพียงแต่โพสต์ลงโซเชียลไม่ถึงครึ่งวันก็ขายหมด อนาคตกำลังจะขยายพื้นที่เลี้ยงให้มีขนาดใหญ่ขึ้นเป็นขนาด 2x2 เพื่อให้ได้จำนวนผลผลิตที่มากขึ้น โดยได้ไปศึกษาเพิ่มเติมแล้วพบว่าจะสามารถขายได้กรงละ 20,000 - 25,000 บาทต่อกรง ต่อรอบการผลิต
ทั้งนี้ การเลี้ยงจิ้งหรีด เลี้ยงง่ายลงทุนน้อย ไม่ต้องดูแลตลอดเวลา ศัตรูตามธรรมชาติมีน้อย ที่ผ่านมาได้เข้าร่วมหลายโครงการในการพัฒนาอาชีพสร้างรายได้ ทั้งเลี้ยงกบ เลี้ยงปลา แต่ต้องมีการดูแลที่ละเอียด และใช้เวลานานกว่าจะเก็บผลผลิตได้ แต่การเลี้ยงจิ้งหรีด ไม่ต้องเฝ้าหรือดูแลมากนัก เก็บเกี่ยวผลผลิตได้ไว อาหารที่กินมีหัวอาหารลงทุนเพียงกรงละ 100 บาท ต่อรอบการผลิต หลังจากนั้นใช้ผักไชยา หรือผักผงชูรส ที่มีตามพื้นที่อยู่แล้ว กับมะละกอสุกให้กิน แต่ไม่ได้ให้ในปริมาณมาก ทำให้ต้นทุนในการเลี้ยงต่ำ การขยายพันธุ์ก็ทำได้ง่าย เพียงแค่รอให้ไข่ แล้วเก็บไข่เอาไว้แยกจากพ่อแม่พันธุ์ เพื่อขยายต่อในรอบต่อไป สร้างรายได้เสริม และในอนาคตอาจจะกลายเป็นรายได้หลักก็ได้
โปรดอ่านก่อนแสดงความคิดเห็น
1.กรุณาใช้ถ้อยคำที่ สุภาพ เหมาะสม ไม่ใช้ ถ้อยคำหยาบคาย ดูหมิ่น ส่อเสียด ให้ร้ายผู้อื่น สร้างความแตกแยกในสังคม งดการใช้ถ้อยคำที่ดูหมิ่นหรือยุยงให้เกลียดชังสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
2.หากพบข้อความที่ไม่เหมาะสม สามารถแจ้งได้ที่อีเมล์ online@naewna.com โดยทีมงานและผู้จัดทำเว็บไซด์ www.naewna.com ขอสงวนสิทธิ์ในการลบความคิดเห็นที่พิจารณาแล้วว่าไม่เหมาะสม โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ ทุกกรณี
3.ขอบเขตความรับผิดชอบของทีมงานและผู้ดำเนินการจัดทำเว็บไซด์ อยู่ที่เนื้อหาข่าวสารที่นำเสนอเท่านั้น หากมีข้อความหรือความคิดเห็นใดที่ขัดต่อข้อ 1 ถือว่าเป็นกระทำนอกเหนือเจตนาของทีมงานและผู้ดำเนินการจัดทำเว็บไซด์ และไม่เป็นเหตุอันต้องรับผิดทางกฎหมายในทุกกรณี